MWONGOZ0 RAHISI WA SERA YA
KUPINGA UKATILI WA KIJINSIA (GBV)
WA KAUNTI YA KILIFI 2024-2028
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‘Maneno na Ufafanuzi

I ' Unyanyapaa wa kijinsia

Vitendo, maoni, au kishawishi visivyotakiwa vya kijinsia,
bila kujali uhusika au mazingira, kulingana na miongozo
ya Kenya ya 2014

2 Ubatili

AKitendo kinachosababisha kuingiliana kwa kimwili na
mtoto, kama ilivyofafanuliwa chini ya Sheria ya Makosa ya
Kijinsia ya 2006.

5 / Data lliyotenganishwa Kwa Jinsia

Data inayokusanywa na kuchambuliwa kulingana na
jinsia, kama ilivyopendekezwa na Ofisi ya Taifa ya
Takwimu ya Kenya (KNBS)

4 ) Unyanyapaa wa Nyumbani

Unyanyapaa, vitisho, au hatari ya papo hapo na mwenzi
wa nyumbani, kama ilivyofafanuliwa chini ya Sheria ya
Ulinzi Dhidi ya Unyanyapaa wa Nyumbani ya 2015.

5 ) Muhukumi

Mtu aliyekuwa na hatia kwa kosa chini ya sheria yoyote
iliyoandikwa, kama ilivyofafanuliwa chini ya Sheria ya
Ulinzi wa Wahasiriwa ya 2014.



KUELEWA GBV KATIKA KAUNTI YA
KILIFI

Kaunti ya Kilifi ni eneo lenye viwango vya
juu vya Unyanyapaa wa Kijinsia (GBV), ikiwa
ni pamoja na unyanyapaa wa kimwili,
unyanyapaa wa kijinsia, na unyanyapaa wa
kihisia (KDHS 2022). Kesi za GBV nchini
Kenya ziliongezeka hadi 2,032 kati ya
Januari na Juni 2022, ikilinganishwa na
1,057 kesi zilizoripotiwa mwaka 2019. Kilifi,
asili mia 34 ya wanawake wamekumbana na
unyanyapaa wa kimwili tukiwa na umri wa
miaka 15 (KDHS 2022). Kimataifa, viwango
vya GBYV vinaendelea kuwa vya juu kwa asili
mia 39.1(Taasisi ya Utafiti wa Uhalifu Kitaifa
2020), ikionyesha changamoto za kijamii na
kitamaduni zinazodumisha unyanyapaa.



MADHUMUNI YA SERA

1.Kuzuia na 2 Kukuza usawa

kukabiliana na

wa kijinsia na
haki za

binadamu.

NGUZO ZA SERA

GBYV katika
Kaunti ya Kili

1, Mfumo wa
sheria na sera

3.Huduma 4. Ujenzi wa

za kusaidia uwezo na uratibu.

waathiriwa

5.Uwezeshaji 6. Utafiti na

wa kiuchumi ukusanyaji

wa data




UKATILI WA KIJINSIA (GBV) NI NINI?

GBYV ni vitendo vyenye madhara vinavyofanywa
dhidi ya mtu kwa misingi ya jinsia. Hii
inajumuisha:

LUkatili | > Ukatili  3-Unyanya 2 Ukatili

wa — saji wa wa

Kimwili kingono kiuchumi mihemko

KWA NINI MUONGOZO HUUL?
Mwongozo huu unarahisisha Sera ya Kupinga

GBYV ya Kaunti ya Kilifi (2024-2028) ili kusaidia
jamii kuelewa na kuchukua hatua dhidi ya GBYV.

WALENGWA WA MWONGOZO HUU:

1.Viongozi wa 2. 3. Walimu.

dmil Maafisa

wa sheria

5.Umma kwa

uiumla



1 Orodha ya Wahusika na Majukumu Yao

ldara ya Kaunti ya Kilifi Inayohusika na
Masuala ya Jinsia.

Panga bajeti ya sheria za GBV, kuimarisha mitandao,
kujenga vifaa, kukusanya data, kutekeleza programu,
na kufundisha utawala wa kawaida.

2 Vipengo Maalum vya Majibu ya GBV.

Toa huduma ya haraka na ya kina kwa wahasiriwa wa
GBYV, kudumia usiri na usalama, na kuripoti kesi za
GBV.

Mamlaka Inayohusika na Huduma za

Kijamii.
Tekeleza programu za msaada wa kijamii, kuwezesha
ushiriki wa jamii, na kusaidia wahasiriwa wa GBV.

4 ) ldara ya Afya.

3

Kuimarisha vifaa vya afya, kutoa huduma za kimatibabu
na kisaikolojia, na kusaidia wahasiriwa wa GBYV.

5 ) Mahakama.

Kuimarisha huduma za usaidizi wa kisheria, kufundisha
wafanyikazi wa mahakama, na kuhakikisha utekelezaji wa
sheria za GBV.



1 Ramani ya Utekelezaji wa sera.
1 JAwamu 1: Upangaji na Ujenzi wa Uwezo.

)

Kaunti kufanya tathmini, kuwatundisha
wahusika, kujenga makimbilio, na kuunda
maeneo salama kwa wahasiriwa.

2 ) Awamu 2: Utekelezaji na Ufuatiliaji.

Kaunti ya Kilifi itatekeleza, kufuatilia, na
kuboresha programu za GBYV kwa kutumia mbinu
ZInazotokana na data.

5 ) Awamu 3: Tathmini na Kuongeza Kasi.

Kaunti ya Kilifi itathmini athari za GBYV,
kuongeza programu, na kuboresha sera mara

kwa mara.

Mbinu za Utekelezaji.
Serikali ya Kaunti ya Kilifi itatumia: Mbinu ya

Kuzingatia Jamii, Mbinu ya Kuzingatia Wahasiriwa,
Uingiliaji Kati Unaotegemea Ushahidi, Ushirikiano
wa Sekta Nyingi, Sensitization na Utetezi wa
Umma, Ujenzi wa Uwezo na Mafunzo



UJIMAMILI NAR URAIIDU

Mfumo huu hufuatilia malengo ya sera na kubainisha
maeneo ya kuboresha kwa kutumia viashiria maalum.
Viashiria ni pamoja na:

1.Uwepo wa GBYV: Kesi zilizoripotiwa na asilimia
zilizofikishwa kwa mamlaka.

2.Usaidizi wa Wahasiriwa: Upatikanaji wa huduma za
afya, usaidizi wa kisaikolojia, usaidizi wa kisheria, na
makimbilio, pamoja na kuridhika kwa wahasiriwa.

3.MashtakanaMatokeo yaKisheria: Kamata, mashtaka,
viwango vya hukumu, na muda wa kutatua kesi.

4.Mafunzo na Ujenzi wa Uwezo: Idadi ya wafanyakazi
waliofunzwa na uboreshaji wa ujuzi wao.

5.Utekelezaji wa Sera: Ufanisi wa uratibu, ujumuishaji
wa sera, na vizuizi vilivyoonwa.

6.Mabadiliko ya Kitamaduni na Kijamii: Mabadiliko ya
mila hatari, mitazamo ya jamii, na ushiriki wa kuzuia
GBY
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